Pin It
Trang chủ / Tin Tức Ngành Y Dược / Tin Giáo dục / Khám chữa bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm Y tế không?

Khám chữa bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm Y tế không?

5 (100%) 2 votes

Tôi đăng ký nơi khám chữa bệnh Bảo hiểm Y tế ban đầu ở bệnh viện Châm cứu Trung ương, nếu tôi đi khám ở bệnh viện khác thì có được BHYT chi trả không?

(Nguyễn Minh Thư – sinh viên Cao đẳng Dược chính quy Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur).

Khám bệnh trái tuyến 2018 có được hưởng bảo hiểm Y tế không?

Khám chữa bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm Y tế không?

Theo Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) hiện hành, học sinh, sinh viên (HSSV) là đối tượng bắt buộc tham gia BHYT. Theo đó, HSSV là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) được Nhà nước hỗ trợ 30% mức đóng.

Quyền lợi của học sinh sinh viên khi tham gia bảo hiểm Y tế

Bác sĩ Minh Huệ, giảng viên văn bằng 2 Cao đẳng Dược tại Hà Nội – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur cho biết, học sinh – sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế được hưởng các quyền lợi như sau:

  • Học sinh, sinh viên được chăm sóc sức khỏe ban đầu tại trường (sơ cấp cứu, xử trí ban đầu khi bị tai nạn thương tích, các bệnh thông thường trong thời gian học tập);
  • Được khám chữa bệnh trong trường hợp tự tử, tự gây thương tích; khám chữa bệnh tổn thương về thể chất, tinh thần do hành vi vi phạm pháp luật của người đó gây ra.
  • Ngoài ra, học sinh sinh viên được thanh toán chi phí vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với học sinh, sinh viên có mã thẻ BT, HN, DT, DK, XD và TS trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật;
  • Học sinh, sinh viên còn được thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế theo tỷ lệ, điều kiện thanh toán do Bộ trưởng Bộ y tế quy định.

Khám chữa bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không, có được bảo hiểm y tế chi trả không

Khám chữa bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không

Khám chữa bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm Y tế không?

Về vấn đề này, chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) sửa đổi quy định về mức hưởng bảo hiểm y tế như sau:

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016“.

Căn cứ theo Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16 tháng 11 năm 2015 quy định về việc thông tuyến bệnh viện quận/huyện trở xuống trong cùng một tỉnh. Mặt khác, theo Công văn 943/BHXH-CSY thì hiện nay người tham gia BHYT được phép khám chữa bệnh KCB_ trái tuyến bệnh viện quận/huyện trên cả nước mà vẫn được hưởng BHYT như đi đúng tuyến.

Như vậy, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu của bạn là Bệnh viện Châm cứu Trung ương, nếu bạn muốn chuyển viện hoặc khám tại bệnh viện khác tại Hà Nội thì vẫn được quyền lợi Bảo hiểm y tế. Tùy thuộc vào việc bạn khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến nào thì phần trăm tiền bảo hiểm y tế sẽ tương ứng như trên.

Nguồn: Yduochn.com.vn Tổng hợp.

Nộp hồ sơ tại Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur

Địa chỉ: 212 Hoàng Quốc Việt - Cầu Giấy - Hà Nội.
Tư vấn tuyển sinh: 0886.212.212 - 0996.212.212

Check Also

Những quy tắc khi giao tiếp với người Nhật mà Điều dưỡng viên cần nhớ

5 (100%) 2 votes Nhật Bản nổi tiếng là quốc gia với nhiều văn hóa ...

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.